Việc làm thẻ căn cước công dân là bắt buộc đối với những người dân đủ điều kiện. Tuy nhiên nhiều người muốn đổi mã số trên căn cước công dân vì một số lý do như mã số xấu thì liệu có được không? Cùng Hộ chiếu 24h tìm hiểu đổi thẻ căn cước lấy sớm: Mã số xấu có được xin lại không thông qua bài viết dưới đây nhé!

Ý nghĩa mã số căn cước công dân

Ý nghĩa mã số căn cước công dân
Ý nghĩa mã số căn cước công dân

Số căn cước công dân là mã số riêng mà nhà nước cung cấp cho mỗi công dân của mình, theo Điều 13 Nghị định 137/2015/NĐ-CP có quy định rõ ràng về mã số định danh hay số căn cước công dân của người dân.

Cụ thể, mã số căn cước công dân được xem như là một số định danh riêng của cá nhân công dân đó, được nhà nước cấp cho tính từ thời điểm đăng ký khai sinh. Số căn cước công dân hiện nay có 12 số, trong đó bao gồm:

3 chữ số đầu tiên là mã tỉnh, thành phố hoặc quốc gia nơi mà công dân đó đăng ký khai sinh

1 chữ số tiếp theo là mã thế kỷ sinh, mã giới tính của công dân với cách áp dụng như sau:

Thế kỷ 20 (từ năm 1900 đến hết năm 1999): Nam 0, nữ 1;

Thế kỷ 21 (từ năm 2000 đến hết năm 2099): Nam 2, nữ 3;

Thế kỷ 22 (từ năm 2100 đến hết năm 2199): Nam 4, nữ 5;

Thế kỷ 23 (từ năm 2200 đến hết năm 2299): Nam 6, nữ 7;

Thế kỷ 24 (từ năm 2300 đến hết năm 2399): Nam 8, nữ 9.

2 chữ số tiếp theo chính là mã năm sinh của công dân đó, thể hiện bằng 2 số cuối của năm sinh

Còn 6 chữ số cuối cùng chính là một dãy số ngẫu nhiên, dãy số này được chọn lựa bất kỳ bằng phần mềm nên sẽ không thể có sự tác động hay chọn số theo ý thích.

Trình tự, thủ tục cấp mã số căn cước công dân

Trình tự, thủ tục cấp mã số căn cước công dân
Trình tự, thủ tục cấp mã số căn cước công dân

Đối với những công dân đã đăng ký khai sinh thì trình tự cung cấp mã số căn cước công dân đã được quy định cụ thể tại Điều 15 Nghị định 137/2015/NĐ-CP sửa đổi bởi Nghị định 37/2021/NĐ-CP

Những công dân chưa được cấp mã số định danh thì cơ quan quản lý CSDLQG về dân cư cần tiến hành xác lập số định danh cá nhân cho công dân đó theo thông tin thu thập được tại CSDLQG về dân cư.

Ngay sau số định danh cá nhân của công dân được các định, các cơ quan quản lý CSDLQG về dân cư sẽ tiến hành thông báo tới công dân về số định danh cá nhân và các thông tin của công dân hiện có trên CSDLQG về dân cư bằng văn bản cụ . Trường hợp thông tin của công dân trong CSDLQG về dân cư chưa đầy đủ thì trong văn bản thông báo cần yêu cầu công dân bổ sung thông tin cho Công an xã, phường, thị trấn nơi mình đang cư trú để thực hiện cập nhật, chỉnh sửa thông tin trên CSDLQG về dân cư.

Đối với công dân đã có số định danh cá nhân mà được xác định lại giới tính hoặc cải chính năm sinh thì cơ quan quản lý CSDLQG về dân cư xác lập lại số định danh cá nhân cho công dân sau khi công dân đó đã thực hiện việc đăng ký hộ tịch liên quan đến thông tin về giới tính, năm sinh theo quy định pháp luật về đăng ký hộ tịch. Cơ quan quản lý CSDLQG về dân cư có văn bản thông báo cho công dân về số định danh cá nhân đã được xác lập lại.

 

Cơ quan cấp thẻ Căn cước công dân sử dụng số định danh cá nhân đã được cơ quan quản lý CSDLQG về dân cư xác lập cho công dân để cấp thẻ Căn cước công dân theo quy định tại Điều 18 Nghị định 137/2015/NĐ-CP.

>>>Xem thêm: Dịch vụ làm căn cước nhanh

Dịch vụ đổi thẻ căn cước lấy sớm ở đâu?

Dịch vụ đổi thẻ căn cước lấy sớm ở đâu?
Dịch vụ đổi thẻ căn cước lấy sớm ở đâu?

Theo quy định của pháp luật, công dân thuộc một số đối tượng sau sẽ được pháp đổi thẻ căn cước lấy sớm:

  • Những đối tượng bắt buộc phải đổi thẻ căn cước công dân như người đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi hay 60 tuổi.
  • Thẻ căn cước không còn sử dụng được
  • Thông tin cá nhân trên thẻ không còn đúng, có sự thay đổi như họ, tên, đặc điểm nhận dạng hay giới tính, quê quán.
  • Khi công dân yêu cầu

Ngoài ra, một số trường hợp được cấp lại thẻ căn cước của công dân phải kể đến như sau:

  • Công dân bị mất 
  • Công dân được phép trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của pháp luật

Có được đổi mã thẻ căn cước khi mã số xấu?

Có được đổi mã thẻ căn cước khi mã số xấu?
Có được đổi mã thẻ căn cước khi mã số xấu?

Số thẻ căn cước hay số định danh cá nhân chính là con số gắn liền với công dân từ khi sinh ra, đây là con số không thể thay đổi, chính vì thế, pháp luật chỉ cho phép những trường hợp đã quy định ở trên. Đối với những trường hợp đổi thẻ căn cước vì lý do số xấu không hợp phong thuỷ thì hoàn toàn không được phép.

>>Xem thêm: Thực hiện đơn giản, nhanh chóng thủ tục cấp lại chứng minh thư

Trên đây là một số thông tin cần biết về việc đổi thẻ căn cước công dân lấy sớm mà Hộ chiếu 24h muốn giới thiệu đến bạn. Đừng quên cập nhật thêm nhiều thông tin hữu ích khác thông qua các bài viết tiếp theo của chúng tôi nhé!

 

Rate this post

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Chat Zalo
Chat Facebook
Gọi 091.817.6566
Chat hỗ trợ
Chat ngay
1
Bạn cần hỗ trợ?